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Mtandao wa Wanawake Watetezi wa Haki za Binadamu Tanzania.

Kukithiri kwa Mauaji  ya Kutisha ya Wanawake 

wanando

Mtandao wa Wanawake Watetezi wa Haki za Binadamu n

lililosajiliwa chini ya sheria ya mashirika yasiyo ya kiserikali ya mwaka 2002.

huu unaoundwa na takribani 

ya kuona kuwa katika Wanawake na wasichana wa 

furaha na kufurahia utu wao bila ya kuwa

Kijinsia.      

Nchi yetu ni miongoni mwa nchi 

kulinda utu wa Mtu na kulinda haki ya kuishi; Mfano wa 

pamoja na a) Mkataba wa Kimataifa wa Haki za Binadamu(1948)

Kuondoa aina zote za ukatili wa kijinsia 

kulinda haki za wanawake na wasichana dhidi ya uonevu.

 Serikali yetu ya Jamuhuri wa Muungano wa

kuyachukua maadhimio ya tamko la kimataifa la Haki za binadamu (1945) na 

kuyaweka maadhimio haya kwenye 

Mwaka 1977.  Sheria ya Makosa ya Adhabu Sura ya 16, 

zinazotoa kipaumbele cha ulinzi na usalama 

makundi mengine dhidi ya ukatili wa kijinsia. Tunaishukuru serikali 

madawati ya jinsia kwenye idara mbali mbali za serikali

ukatili wa kijinsia yanapofika katika vituo vya polisi ama idara za taasisi za kiserikali 

ndani ya wizara. Tunaishukuru pia serikali yetu kuwa na Mpango Mkakati wa

wa Kupunguza ukatili dhidi ya

mwaka huu wa mwaka 2022. 
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ya Kutisha ya Wanawake yanayotokana na mahusiano ya 

wanandoa, wapenzi ama watoto wao. 

Watetezi wa Haki za Binadamu ni shirika lisilo 

lililosajiliwa chini ya sheria ya mashirika yasiyo ya kiserikali ya mwaka 2002.

takribani wanawake  60 watetezi wa haki za binadamu 

Wanawake na wasichana wa Tanzania wanaishi maisha 

utu wao bila ya kuwa bughudha, udhalilishwaji wala 

Nchi yetu ni miongoni mwa nchi imeridhia Mikataba mbalimbali ya 

kulinda utu wa Mtu na kulinda haki ya kuishi; Mfano wa baadhi ya M

Mkataba wa Kimataifa wa Haki za Binadamu(1948), b) Mkataba wa 

Kuondoa aina zote za ukatili wa kijinsia  kwa Wanawake (1979) na mingine mingi ya 

kulinda haki za wanawake na wasichana dhidi ya uonevu. 

Serikali yetu ya Jamuhuri wa Muungano wa Tannzania  imeenda mbali zaidi kwa 

kuyachukua maadhimio ya tamko la kimataifa la Haki za binadamu (1945) na 

kuyaweka maadhimio haya kwenye Katiba Ya Jamhuiri ya Muungno wa Tanzania ya 

heria ya Makosa ya Adhabu Sura ya 16,  na sera 

cha ulinzi na usalama kwa wanawake na wasichana pamoja na 

di ya ukatili wa kijinsia. Tunaishukuru serikali 

madawati ya jinsia kwenye idara mbali mbali za serikali ili kufanyia kazi masula y

ukatili wa kijinsia yanapofika katika vituo vya polisi ama idara za taasisi za kiserikali 

Tunaishukuru pia serikali yetu kuwa na Mpango Mkakati wa

wa Kupunguza ukatili dhidi ya Wanawake na watoto (MTAKUWWA) ambao unaisha 

 

M t a n z a n o  w a  W a n a w a k e  w a t e t e z i  w a  H a k i  z a  B I n a d a m u  

Mtandao wa Wanawake Watetezi wa Haki za Binadamu Tanzania. 

yanayotokana na mahusiano ya 

i shirika lisilo la kiserikali 

lililosajiliwa chini ya sheria ya mashirika yasiyo ya kiserikali ya mwaka 2002.  Mtandao  

watetezi wa haki za binadamu wenye dira 

wanaishi maisha ya 

bughudha, udhalilishwaji wala ukatili wa 

balimbali ya Kimataifa ya 

Mikataba hiyo ni 

b) Mkataba wa 

kwa Wanawake (1979) na mingine mingi ya 

Tannzania  imeenda mbali zaidi kwa 

kuyachukua maadhimio ya tamko la kimataifa la Haki za binadamu (1945) na 

Katiba Ya Jamhuiri ya Muungno wa Tanzania ya 

era za nchi nyingi 

na wasichana pamoja na 

di ya ukatili wa kijinsia. Tunaishukuru serikali yetu kuweka 

ili kufanyia kazi masula ya 

ukatili wa kijinsia yanapofika katika vituo vya polisi ama idara za taasisi za kiserikali 

Tunaishukuru pia serikali yetu kuwa na Mpango Mkakati wa Kitaifa 

Wanawake na watoto (MTAKUWWA) ambao unaisha 
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Pamoja na hayo yote, suala la mauaji ya Wanawake  kuuliwa na wenza wao au watoto 

wao wa kuwazaa linaongezeka na kuchukua sura tofauti tofauti. Japo hakuna takwimu 

kamili, lakini taarifa za vyombo vya habari na matukio yanayooneshwa na kutolewa 

taarifa kila siku ama kila wiki yanaonesha kuwa mauaji haya ni mengi na yanazidi 

kushika kasi sana. Mf. 1)Tukio la Mwanamke Mfanyakazi ya Banki ya CRDB Mwanza 

kuuwawa na mwenza wake na kukamatwa akiwa na mwili wa marehemu mkewe 

kwenye gari akielekea kuutupa, 2)Msichana wa chuo Kikuu cha Kilimo SUA aliyeuawa 

na Mpenzi wake na mwili wake kwenda kuzikwa nyumbani kwao Kilimanjaro, 3) 

Mwanamke  kukatwa masikio mawili huko Rukwa (Sumbawanga) hii ilikuwa ni nusu 

kifo. 4) Mtoto kumuuwa mamake huko Mererani Arusha 5) Mtoto kumuuwa mama 

yake Kilimanjaro, 6) Mfanyakazi wa Milembe Hosipitali Rufina Komba kuuwawa kwa 

kukatwa katwa mapanga na kuchomwa moto na mumewe huko Dodoma (8.1.2022), 7) 

Msichana Betila Lucas wa Miaka 17 kuuwawa na mumewe Dodoma ( 9.1.2022). 8) Jana 

Jioni ya tarehe 12.1.2022 Tumepokea pia simu kutoka kwa Wanachama wenzetu  kuwa 

kuna mwanamke huko Butiama amekatwakatwa sehemu zake za siri na mumwewe 

kisa ni wivu wa mapenzi. 

Ikumbukwe kuwa utitiri wa matukio haya umetokea kipindi kifupi mfululizo na 

matukio haya yanafanywa na ndugu wa karibu, mume, mtoto au mpenzi 

anayeaminiwa kwa kisingizio cha wivu ama tamaa ya mali.   

Tunatoa rai kwa;  

1. Vyombo vyote vya serikali ikiwemo Mh.Rais na Viongozi wote kutekeleza kwa 

vitendo Katiba na Sera  na viapo vyao walivyoahidi kulinda watu na mali zao 

kwa kutoa ulinzi kamili kwa wanawake wote dhidi ya vitisho na mauaji. Kwa 

sasa Matukio haya yanaichafua nchi kwa kuashiria tunanyemelewa na uvunjifu 

wa amani. 

2. Kamati za Ulinzi wa wanawake  na watoto zifanye kazi kikamilifu kuibua 

migogoro ambayo ni tishio kwa maisha ya wanawake na watoto na kutoa taarifa  

kwa wahusika kuzuia madhira haya kwani ukatili huu hautokei siku moja tu, 

huanza taratibu na kuwa sugu. 

3. Viongozi wa kiroho kusaidia kuelimisha waumini wao na kuwa msaada penye 

viashiria vya kifo na kuepuka misimamo hatarishi inayoweza kuwaletea hatari 

ya kifo waumini wao.  

4. Wazazi na jamii kusaidia watoto wao wa kike wanapoleta mashauri  hatarishi 

kwa maisha ya binti zao badala ya kusimamia au kutaka ama kuficha ukweli au 
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kufurahisha jamii kwa kuwahimiza  wavumilie mahusiano hatarishi kwa uhai 

wao. 

5. Maofisa ustawi wa jamii wachukue jukumu la kuisimamia jamii kutatua 

matatizo katika jamii. wasaidie  kutoa ushauri sahihi na kupeleka mashauri kwa 

wataalamu wa afya ya akili au vyombo vingine vya dola kwa msaada zaidi.  

6. Eneo la afya ya akililiangaliwe upya kwa kuona jamii inapataje elimu ya 

kupunguza misongo ya mawazo kwa mtu mmoja mmoja na kuwa na uwezo wa 

kukabili msongo wa mawazo na si kuzihamisha kwa mwingine na kusababisha 

majeraha au vifo. 

7. Madawati ya jinsia yaongeze uchunguzi  na njia zaidi za kupambana  kuzuia 

ukatili usifikie hatua za mauaji. 

8. Kila familia ione ina wajibu kuchangia katika ulinzi wa watoto wao wa kike kwa 

kushirikiana na wadau mbalimbali kwani ni watu wa kwanza kujua hali 

tetekatika mahusianoya nduguzao hivyo kuwaokoa kwa wakati kutoka katika 

kifo. 

9. Ifikie mahali wanajamii nao wachukue hatua za kuwalinda wanawake badala ya 

dhana ya kutoingilia mahusiano ya wenzi hivyo ata wanapoombwa msaada 

kwenye hatari wajitokeze klwa wingi kusaidia. 

10. Wakati umefika wa kuwa na sheria inayokataza ukatili wa 

kijinsiainayojisimamia ili kukabiliana na changamoto zinazokithiri 

11. Vyombo vya habari view chachu ya kuelimisha na kuibua matukio haya na 

kuichagiza serikali na wadau kuchukua hatua.   

12. Sisi watetezi wa haki za binadamu pamoja na wanaharakati  tuanzishe program 

kwa kushirikiana na serikali  zitakazo kwenda moja kwa moja katika jamii ili 

kutatua changamoto za kijamii.  

13. Watuhumiwa kuchukuliwa hatua stahiki, za kisheria kwa wakati, kwani 

tumeona kutokuchukuliwa hatua za haraka kwa watuhumiwa wa vitendo vya 

ukatili Mfano Mtuhumiwa wa aliyemkata masikio mwenza wake katika matukio 

aliyokuwa akiyafanya kwa wenza wake waliopita hivyo kupelekea vitendo 

hivyo kuendelea kwa kukithiri. 

 

Imetolewa  na: 

Mtandao wa Wanawake Watetezi wa Haki za binadamu Tanzania 

Leo Tarehe 13.1.2022. 

 


